Những vấn đề về tên miền bạn nên nắm rõ nếu không muốn vi phạm quy định của Pháp luật

Đây là những câu hỏi VNNIC đã tổng hợp các vấn đề vềtên miền cũng như chuyển đổi quyền sỡ hữu chúng.

quan-ly-ten-mien

Các Câu Hỏi Về Vấn Đề Chuyển Đổi Quyền Sở Hữu Tên Miền

Câu hỏi 1. Thủ tục đổi tên chủ thể tên miền thực hiện như thế nào?

Thủ tục đổi tên chủ thể gồm các bước sau:

Liên hệ với Nhà đăng ký quản lý tên miền của bạn để được tư vấn, hỗ trợ về thủ tục thay đổi tên chủ thể tên miền. Bạn có thể tra tên miền tại whois.inet.vn để biết thêm thông tin về nhà quản lý cũng như về tên miền. Sau đó nhà đăng ký sẽ hướng dẫn bạn các thủ tục cần thiết với mục đích xác thực chủ thể và hỗ trợ trong việc cập nhật thông tin tên miền.

Câu hỏi 2. Tôi được phép đổi tên chủ thể tên miền của mình trong trường hợp nào?
Theo quy định tại khoản 6 Điều 10 Thông tư 24/2015/TT-BTTTT về quản lý và sử dụng tài nguyên Internet, các trường hợp được phép thay đổi tên chủ thể tên miền bao gồm:
Cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp thay đổi tên sang tên mới theo quyết định của cấp có thẩm quyền;
Cá nhân thay đổi họ, tên theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Câu hỏi 3. Thay đổi tên chủ thể tên miền có làm gián đoạn hoạt động của tên miền không?

Quá trình này không làm ảnh hưởng gì đến hoạt động tên miền của bạn.

Câu hỏi 4. Thay đổi tên chủ thể tên miền có mất phí không?

Theo luật pháp thì việc thay đổi tên chủ thể là hoàn toàn miễn phí. Tuy nhiên trong hợp đồng giữa bạn và nhà đăng ký quản lý tên miền có điều khoản mất phí khi chuyển đổi thì vẫn sẽ cần phí tổn.

Các Câu Hỏi Về Việc Thay Đổi Thông Tin Tên Miền

Câu hỏi 1: Tôi có thể thay đổi những thông tin nào của tên miền?

Những thông tin liên hệ của tên miền đăng ký được đổi bao gồm: địa chỉ liên hệ, số điện thoại, địa chỉ thư điện tử đối với tổ chức; Địa chỉ liên hệ, email, số điện thoại, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu đối với cá nhân; cập nhật máy chủ DNS của tên miền.

Câu hỏi 2: Để thay đổi thông tin tên miền tôi cần làm thủ tục gì?

Bạn cần thực hiện các thủ tục sau:

Liên hệ với Nhà đăng ký quản lý tên miền của bạn để được giúp đỡ cập nhật thông tin.

Làm theo hướng dẫn của nhà đăng ký để thay đổi thông tin tên miền.

Câu hỏi 3: Tôi không muốn hiển thị các thông tin cá nhân: số chứng minh thư, ngày tháng năm sinh, địa chỉ nhà, tôi có thể đăng ký ẩn các thông tin này được không?

Khi đăng ký tên miền “.vn” bạn sẽ phải cung cấp đầy đủ các thông tin như: họ và tên, năm sinh, địa chỉ thường trú, số điện thoại, địa chỉ email, số CMND/hộ chiếu. Tuy nhiên, chỉ có các thông tin về người sở hữu phục vụ cho việc quản lý như tên miền; ngày đăng ký, ngày hết hạn; tên chủ thể; Nhà đăng ký quản lý tên miền; thông tin về máy chủ tên miền chuyển giao mới được hiển thị trên mạng Internet. Như vậy, các thông tin mà bạn không muốn hiển thị sẽ được Nhà đăng ký lưu giữ trong hồ sơ đăng ký tên miền của bạn nên bạn không cần lo việc thông tin cá nhân của mình bị rò rỉ. Nếu chưa yên tâm hơn bạn có thể tra tên miền để yên tâm hơn
Câu hỏi 4: Thay đổi thông tin tên miền có mất phí không?

Theo quy định việc này không yêu cầu chi phí.

Câu hỏi 5: Tại sao tôi phải cập nhật thông tin liên hệ cho tên miền?

Theo quy định, Chủ thể tên miền có trách nhiệm cung cấp đầy đủ, chính xác thông tin khi đăng ký tên miền theo quy định, đồng thời chịu trách nhiệm quản lý thông tin tên miền của mình. Nếu như thông tin bạn cung cấp không đúng thì sẽ bị cho vào diện thu hồi.

(Theo VNNIC)

Check Also

Domain name search Address find

Tại sao nên check kiểm tra tên miền trước khi đăng ký?

Ngày nay, với sự phát triển không ngừng, môi trường Internet đã trở thành một …